น้ำมันเครื่องรถติดแก๊ส

<< < (3/3)

LittleDev:
Vios ผมเคยใช้  PTT Super Syntatic 0-40, Valvoline SynPower 5w40, Valvoline SynPower 5w30 กลุ่มนี้เปลี่ยนทุก 1 หมื่น ตอนนั้นผมใช้เองแต่ขับน้อย
หลังๆ ให้คนอื่นใช้ เขาขับประจำ เลยให้เปลี่ยนไปใช้ PTT PERFORMA SEMI-SYNTHETIC 10-40 เปลี่ยนทุก 5 พัน เลยประจำ แต่ช่างมัน เพราะ  เกรด SM ใช้ได้ถึงหมื่นอยู่แล้ว
ถูกกว่ามาก เพราะ ผมหาซื้อได้ ที่ 400
คันนี้จะใช้ ..-30w หรือ ..-40w น้ำมันเครื่องก็ไม่หาย จะลื่นกว่า ก็ไม่รู้สึก เปลี่ยนมาใช้ SEMI-SYNTHETIC 10-40w ก็ไม่รู้สึกว่ามันด้อยลง

อีก คัน ผมใช้ Valvoline SynPower 5w40 แล้วตอนหลังเปลี่ยนเอง ใช้ PTT NGV (อันนี้หาได้ที่ 380)
บางทีผมอาจเป็นคนมีความรู้สึกช้าก็ได้  เพราะจากประสบการณ์ตนเองที่เปลี่ยนมา ที่ว่าใช้ น้ำมันเครื่องตัวนั้นตัวนี้ แล้วลื่น ใช้แล้วประหยัด ใช้แล้ว อัตราเร่งดี
บอกตามตรง ผมไม่รู้สึกเลย

อาจจะเป็นเฉพาะบางคัน ที่เครื่องยนต์เริ่มมีความเสื่อม แล้วสารปรุงแต่ง ของน้ำมันเครื่องตัวนั้นๆ เข้ามาช่วยแก้ปัญหาพอดี เลยจับความแตกต่างได้

แต่รถทั้ง 2 คัน เครื่องยนต์อาจจะยังดีอยู่ทั้งคู่ ไม่ค่อยเสื่อม จึงอาจทำให้ จับความแตกต่างได้ไม่ชัดเจน

และอาจด้วยพฤติกรรมการขับรถ ที่ไม่ใช่คนขับรถรอบจัด หรือใช้ความเร็วสูงก็ได้ เลยทำให้จับความแตกต่างไม่ได้
เพราะน้ำมันเครื่องธรรมดา ในการทำงานที่จุดนั้น ยังรองรับได้อยู่
แต่ถ้า ใช้ขับแบบ Sport น้ำมันแบบธรรมดา อาจแสดงความแตกต่างให้เห็นก็ได้ เพราะเลยจุด ที่จะรองรับการหล่อลื่นที่ดีได้

หลังๆ จึง ตัดสินใจแล้วว่า จะ ใช้ PTT NGV เหตุเพราะที่ที่ผมซื้อมันถูกกว่า PTT PERFORMA SEMI-SYNTHETIC  20 บาท เพราะผมมีความเชื่อว่า น้ำมันที่ดี จะยังรักษาคุณภาพที่ดีไว้ได้นาน
(คือแม้จะใช้มานานคุณภาพที่ด้อยลงก็ด้อยลงไม่มาก ยังคงคุณสมบัติการหล่อลื่นที่ดีได้อยู่)
แต่น้ำมันที่ด้อยลงมา ตอนใหม่ๆ คุณภาพ จะไม่แตกต่างมากนัก แต่ จะด้อยลงเร็วกว่า เมื่อใช้ไประยะนึง ดังนั้นทางแก้ของผมคือ เปลี่ยนให้ไว กว่าคุณภาพที่เคลมเอาไว้
แต่ที่ผมทำได้เพราะผมเปลี่ยนเอง
เปลี่ยน 2 ครั้ง ก็ แค่ 760 บาท
(รอบหมื่น ที่เปลี่ยนพร้อมกรอง ผมจะเปลี่ยนที่ร้าน เพราะต้องการเช็คเรื่องอื่นๆ ด้วยแต่รอบ 5 พัน ผมจะทำเอง)

ta_wato:
ถามต่อพี่จอมยุทธครับ พอดีวันก่อนไปเดินคาร์ฟูผ่านชั้นวางขายน้ำมันเครื่อง เห็นมีบางจาก จีอี โกลด์ ขายราคา1689 บ.(ถ้าจำไม่ผิด) ยกขึ้นอ่านรายละเอียดข้างแกลลอน ไม่เห็นข้อความที่เขียนว่าสามารถใช้ได้ถึง 20000 โล แต่ถ้าเป็นตัวกึ่งสังเคราะห์มีเขียนไว้เลยว่า สามารถใช้ได้ถึง 10000 โล ก็เลยเกิดความสงสัยว่าตกลงตัว จีอี โกลด์ใช้ได้ถึง 20000 โลหรือเปล่าครับผม

จอมยุทธ:
อ้างจาก: ta_wato ที่ 07 ตุลาคม 2010, 09:40:06 AM

ถามต่อพี่จอมยุทธครับ พอดีวันก่อนไปเดินคาร์ฟูผ่านชั้นวางขายน้ำมันเครื่อง เห็นมีบางจาก จีอี โกลด์ ขายราคา1689 บ.(ถ้าจำไม่ผิด) ยกขึ้นอ่านรายละเอียดข้างแกลลอน ไม่เห็นข้อความที่เขียนว่าสามารถใช้ได้ถึง 20000 โล แต่ถ้าเป็นตัวกึ่งสังเคราะห์มีเขียนไว้เลยว่า สามารถใช้ได้ถึง 10000 โล ก็เลยเกิดความสงสัยว่าตกลงตัว จีอี โกลด์ใช้ได้ถึง 20000 โลหรือเปล่าครับผม

ใช้ได้ถึง 20000 โลครับ ตอนเลือกซื้อ  ช่างที่อู่บางจาก Confirm  เหมือนเคยเห็นที่ข้างแกลลอน หรือในโฆษณาก็ว่าได้  ถาม Sale บางจาก ที่ผมซื้อยกลัง  ก็ว่าได้ครับ
ถ้าไม่มั่นใจ  แต่อยากใช้ ครั้งแรกลอง 15000 ก่อนก็ได้     ส่วนเรื่องราคา ถ้ามี บัตร Gasohol club ลดได้ 10% ครับ  ผมซื้ออยู่ประมาณ 13xx

ta_wato:
คือผมก็สนใจจะลองใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกัน เพราะไม่อยากเข้าอู่ถ่ายบ่อย เสียเวลา แล้วถ้าใช้ตัวนี้ 20000 โล เจอกันทีถือว่าคุ้ม และอีกอย่างพี่จอมยุทธช่วยการันตีให้ ผมก็อุ่นใจขึ้นมาก ขอบคุณสำหรับข้อมูลจากพี่จอมยุทธอีกครั้งครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว