สอบถามค่าในหน้า F2 กับ การตั้งระดับแก๊สครับ

<< < (2/3) > >>

boyd007:
อ้างจาก: secreat ที่ 07 กันยายน 2009, 06:38:26 PM

อ้างจาก: boyd007 ที่ 07 กันยายน 2009, 05:47:08 PM

ขั้วแบตไม่แน่นหรือไดชาร์ทมีปัญหารึเปล่าครับ แบตไม่ถึง12V มีปัญหากับสวิทซ์แกสครับ อาจไม่ตัดเป็นแกสหรือกระพริบติดๆดับๆ

ถังแบบวาวล์OPD ถ้าถอดเกจ ต้องมีสายกราวด์ครับ ไม่งั้นเกจไม่ส่งค่า

ขั้วแบต ลองขยับดูแล้ว แน่นปั๊กครับ ไดชาร์จ อันนี้ไม่แน่ใจ แต่รถใช้มา 130000 โลแล้วครับ ติดเครื่องเสียง มีแอมป์ 2 ตัว แต่ใช้แบต 45 แอมป์มาตลอดสำหรับสวิชท์แก๊ส เท่าที่ใช้ตอนนี้ใช้ได้ปกติทุกอย่างครับเพียงแต่เกจ์บอกแก๊สเพี้ยนอยู่อย่างเดียว

ลืมบอกครับว่า ตอนที่ถอดเกจ์ออกมา มีสายกราวด์คา ไว้ด้วยครับ และผมเดินสายกราวด์ เพิ่มอีกเส้นเข้าเกจ์ครับ แต่ค่าที่ได้ก็ แสดงผลมั่ง ไม่แสดงผลมั่ง

เติมแก๊สให้พี่บอย 1 ถังคับ   :icon_biggrin:

ลองดูไดชาร์ทนะครับ สวิทซ์ยังปกติแต่ถ้าโวล์ตไม่ถึง12V เดี๋ยวน่าจะแสดงอาการสวิทซ์เพี้ยนครับ

เรื่องเกจ สงสัยเกจเสียครับ เพราะส่งค่าบ้างไม่ส่งบ้าง ต้องลองหาเกจลองครับ วันที่27 อบรมเชิญเลยครับมีเกจให้ยืมลองเพียบ

เติมแกสคืนให้ครับ

secreat:
หาสาเหตุเจอแล้วครับ ปัญหาคือขั้วแบตครับ มันแน่นจริง แต่.....มันใส่ไม่สุดครับ ช่างที่มาเปลี่ยนแบตให้ ใส่ขั้วบวกให้ ลึกประมาณ 3/4  ผมเลยจัดการดันลงไปจนสุด คราวนี้ ไฟมา 12 ปลาย ๆ ถึง 13 V แล้วครับ และเกจ์แก๊สที่ถัง ก็กลับมาแสดงค่าแล้วครับ     :icon_biggrin:

เติมแก๊สคืนพี่บอย ด้วยครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ  วันที่ 27 ติดภารกิจที่หาดใหญ่ครับ เสียดายมากๆ   :BangHead:

kita:
ขออนุญาติยืม กระทู้ถามต่อครับ
ตั้งค่าปริมาณแก็ส ค่าที่เลือกจำนวนโอม กับถังยี่ห้อ แมกเน็ต วาล์วโทมาเซ็ทโต 68 ลิตร ควรเลือกค่าที่เท่าไรครับ ตอนนี้ที่เลือกไว้เป้ฯ 0.90 โอม แต่ไฟขึ้นจุดเดียว ส่วนค่าอื่นๆขึ้นต็มหมดทุกเม็ด(หรือว่าเลือกผิดครับ)ถามที่ร้านขายอุปกรณืแก็สที่โชคชัย4 บอกตั้งตาม วาล์วเซนต์เซอร์ไม่ใช่ถัง (งงแล้ว ช่วยแนะหน่อยครับ) :confused1:

aids:
อุปกรณ์วัดปริมาณแก๊ส
ชื่อ/ชนิดให้เลือกค่าเกจ์แก๊สที่ถังตรงกับค่าที่มีอยู่ในรายการ เช่น
1. ถังเมทเทิลเมท        รุ่นซุปเปอร์   มีค่าเกจ์แก๊สเท่ากับ 110..0  ohm
2. ถังเมทเทิลเมท         รุ่นโอพีดี      มีค่าเกจ์แก๊สเท่ากับ 110..0  ohm
3. ถังสหมิตร               รุ่นซุปเปอร์   มีค่าเกจ์แก๊สเท่ากับ 110..0 ohm
4. ถังสหมิตร               รุ่นโอพีดี       มีค่าเกจ์แก๊สเท่ากับ 110..0 ohm
5. ถังแม็กเนต              รุ่นซุปเปอร์   มีค่าเกจ์แก๊สเท่ากับ 110..0 ohm
6.ถังแม็กเนต               รุ่นโอพีดี       มีค่าเกจ์แก๊สเท่ากับ 110..0 ohm
7.ถังมัลติวาวล์       โทมาเซโตที่มีหน้าปัดแถบบอกค่าปริมาณแก๊สเป็นสีดำนั่นคือเกจ์ ออโทนิค
              (มีสายสามเส้นในการเข้าสาย) มีค่าเกจ์แก๊สเท่ากับ 0..90 ohm
8.ถังมัลติวาวล์       โทมาเซโตที่มีหน้าปัดแถบบอกค่าปริมาณแก๊สเป็นสีฟ้า
              (มีสายไฟเข้าสองเส้น)  มีค่าเกจ์แก๊สเท่ากับ 0..90 ohm
9.ถังมัติวาวล์ เฟม่า                        มีค่าเกจ์แก๊สเท่ากับ 1060 ohm
10.ถังมัลติวาวล์ฮานา                      มีค่าเกจ์แก๊สเท่ากับ 110...0 ohm
11.ถังมัลติววล์ออเดรซา                 มีค่าเกจ์แก๊สเท่ากับ 110..0 ohm

ที่มา: บริษัทอำไพอะไหล่จำกัด

aids:
อ้างจาก: kita ที่ 11 กันยายน 2009, 08:35:45 AM

ขออนุญาติยืม กระทู้ถามต่อครับ
ตั้งค่าปริมาณแก็ส ค่าที่เลือกจำนวนโอม กับถังยี่ห้อ แมกเน็ต วาล์วโทมาเซ็ทโต 68 ลิตร ควรเลือกค่าที่เท่าไรครับ ตอนนี้ที่เลือกไว้เป้ฯ 0.90 โอม แต่ไฟขึ้นจุดเดียว ส่วนค่าอื่นๆขึ้นต็มหมดทุกเม็ด(หรือว่าเลือกผิดครับ)ถามที่ร้านขายอุปกรณืแก็สที่โชคชัย4 บอกตั้งตาม วาล์วเซนต์เซอร์ไม่ใช่ถัง (งงแล้ว ช่วยแนะหน่อยครับ) :confused1:

ถ้าเลือก 0..90 แล้วมันอ่านค่าสลับ ก็เลือก110..0 ohm ได้เลยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว