แรงดันหม้อต้ม สวิง 1200-1700 จะมีผลเสียไหมครับ

<< < (4/6) > >>

paan:
พี่บอยครับ วันจันทร์จะโทรไปหาครับ
 วันอังคารหรือพุธ จะเข้าไปให้ช่วยเปลี่ยนชุดซ่อมหม้อต้มครับ
มีคำถามเพิ่มเติมครับ
1.&nbsp; ผมลองวิ่งไปชลบุรี มอเตอร์เวย์ อุณหภูมิ แกสทำไมต่ำมากเลยครับ รูปแรกวิ่งความเร็ว&nbsp; 120 สังเกตุ พอวิ่งเร็ว แรงดันลดลงอยู่&nbsp; 1200 กว่าๆ

2. รูปสอง พอถอนคันเร่ง แรงดันขึ้นไป สองพันกว่าและไฟเอ็นจิ้นก็ขึ้นตามครับ

3. รูปสามถ่ายในเมืองรถติด อุณหภูมิสูงขึ้น

boyd007:
อ้างจาก: paan ที่ 22 พฤศจิกายน 2008, 10:34:55 PM

พี่บอยครับ วันจันทร์จะโทรไปหาครับ
 วันอังคารหรือพุธ จะเข้าไปให้ช่วยเปลี่ยนชุดซ่อมหม้อต้มครับ
มีคำถามเพิ่มเติมครับ
1.&nbsp; ผมลองวิ่งไปชลบุรี มอเตอร์เวย์ อุณหภูมิ แกสทำไมต่ำมากเลยครับ รูปแรกวิ่งความเร็ว&nbsp; 120 สังเกตุ พอวิ่งเร็ว แรงดันลดลงอยู่&nbsp; 1200 กว่าๆ
2. รูปสอง พอถอนคันเร่ง แรงดันขึ้นไป สองพันกว่าและไฟเอ็นจิ้นก็ขึ้นตามครับ

มัดตอบรวมกัน 1.กับ2.
หม้อต้มมีปัญหาครับ มันถึงจูนแล้วไม่จบ ห้อต้มจะสวิงไม่มากครับ 100-300 รอบก็ถือว่ามากแล้ว

3. รูปสามถ่ายในเมืองรถติด อุณหภูมิสูงขึ้น

โอเคอันนี้ปกติครับ

boyd007:
คุณปาน รถปกติไม๊ครับ

คันนี้หม้อต้มเสีย เกิดจากน้ำยาหม้อน้ำครับ ไปกัดกร่อนอลูมิเนียมในห้องต้มของหม้อต้มแกสซะย่ำแย่

แถมยังกัดยางหม้อต้มจนเปื่อยขาด คงต้องระวังไว้ครับสำหรับผู้ที่ใส่น้ำยาหม้อน้ำแบบเข้มข้น

เพราะมันกัดแรงจริงๆ ไม่รู้ว่าจะไปกัดหม้อน้ำด้วยรึเปล่า เดี๋ยวว่างจะหารูปมาโพสให้ดูครับ

paan:
รายงานผลครับ พี่บอย หลังจากขับมาได้ 1 อาทิตย์ ล่าสุดขับทางไกลไประยอง ยังไม่มีอาการเบรคแล้วเบาดับเลยครับ ไฟเอ็นจิ้นก็ไม่ขึ้นอีกเลย

แต่ล่าสุดเมื่อวานผมหาซื้อ coolant Valvoline ไม่ได้ครับ เลยซื้อของ toyota สีแดงมาใส่ ไม่รู้จะมีผลกะหม้อน้ำ honda ไหม ตอนผมถ่ายน้ำหม้อน้ำออกดู สภาพเนื้อสแตนเลสข้างในหม้อน้ำยังดูดีมากครับ

อีกเรื่องคือ พี่บอยได้จูนให้ใหม่แล้วใช่ไหมครับ หรือใช้ graph เดิมครับ ถ้าจูนให้ใหม่ผมจะได้ไม่ต้องไปจูนเองใหม่ครับ

ขอบคุณครับ

chai-ann:
อ้างจาก: boyd007 ที่ 26 พฤศจิกายน 2008, 08:50:56 AM

คุณปาน รถปกติไม๊ครับ

คันนี้หม้อต้มเสีย เกิดจากน้ำยาหม้อน้ำครับ ไปกัดกร่อนอลูมิเนียมในห้องต้มของหม้อต้มแกสซะย่ำแย่

แถมยังกัดยางหม้อต้มจนเปื่อยขาด คงต้องระวังไว้ครับสำหรับผู้ที่ใส่น้ำยาหม้อน้ำแบบเข้มข้น

เพราะมันกัดแรงจริงๆ ไม่รู้ว่าจะไปกัดหม้อน้ำด้วยรึเปล่า เดี๋ยวว่างจะหารูปมาโพสให้ดูครับ

อุ้ย.........มีกัดหม้อด้วยเหรอ.....อย่างนี้ต้องระวังแล้วหละ  ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว